Bayanan basira Sauƙaƙan umarni don aiki tare da sabis na Riba

Me yasa Windows ke jinkirin? Gano abin da ke haifar da matsala tare da taimakon kayan aikin sa ido


A cikin wannan labarin, za mu bayyana dalilin da ya sa Windows na iya raguwa da jinkiri kuma za mu gaya muku game da shahararrun kayan aikin sa ido waɗanda za su iya taimaka muku gano matsalar. Wannan bayanin zai zama taimako ga masu gudanarwa na tushen Windows da masu amfani na yau da kullun masu PC na gida. Labarin zai zo da amfani ga waɗanda suke son haɓaka aikin su kama-da-wane sabobin a kan Windows.

Ayyukan uwar garken ya dogara da abubuwa daban-daban. Don manufarmu, za mu iya raba duk tushen matsalar zuwa ƙungiyoyi da yawa: CPU, RAM, HDD, cibiyar sadarwa, da software. Idan dalilin matsalolin ba a bayyane yake ba, yana da mahimmanci a fara bincika abubuwan da ke sama. Bari mu ɗan duban kayan aikin da aka gina a ciki don nazarin aikin tsarin kuma muyi amfani da Windows Server 2012 R2 a matsayin misali.

Task Manager

Manajan ɗawainiya yana ba mu damar sarrafa matakai: ba su fifiko, "sanya", su zuwa wasu na'urori masu sarrafawa, suna ƙirƙirar sababbin matakai, amma mafi yawan amfani da shi shine yin saurin duba nauyin tsarin da aikace-aikacen rufewa.

Yadda ake bude Task Manager:

  • danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama a kan taskbar kuma zaɓi "Task Manager"
  • shigar da umarni"takaddara"A cikinRun” taga ko layin umarni.
  • danna"Ctrl+Alt+Del" kuma zaɓi "Task Manager"
  • danna"Ctrl + Shift + Esc"

Manajan Task yana nuna ma'auni na ainihin-lokaci don kowane tsari mai aiki: sawun ƙwaƙwalwar ajiya, nauyin sarrafawa, da sauransu. Hakanan zaka iya samun ƙarin cikakkun bayanai a cikin "detailsKuna iya danna kowane sashe na sama na shafi don tsara layuka ta ƙimar ginshiƙi. Don tilasta-rufe tsari, danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama akan tsarin kuma zaɓi “Ƙare aiki” Akwai ƴan wasu ayyuka a cikin menu na mahallin ma.

Task Manager - aiwatar da saka idanu a cikin Windows OS

Idan akwai mai amfani fiye da ɗaya da ke aiki tare da uwar garken, za ku sami amfani wannan "Masu amfani” tab inda zaku ga duk hanyoyin da mai amfani ya tsara. Danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama don buɗe menu na mahallin tare da duk ayyukan da ake da su.Mai gudanarwa na iya aika saƙo, kashewa, ko ƙare zaman mai amfani.

A cikin "sabis” tab, zaku sami bayanai akan duk ayyuka, kuma zaku iya farawa, dakatar, ko sake kunna kowane sabis daga menu na mahallin ma.tafiyar matakai” tab za ku ga an haɗa tsarin aiki ta nau'in kuma a cikin "Performance” tab, nunin hoto na kaya akan duk sassan tsarin.

Don haka, a cikin Task Manager, mai amfani zai iya ganin ƙarancin isassun bayanai game da nauyin tsarin wanda zai iya taimaka maka gudanar da bincike na farko na abin da ke rage jinkirin Windows.

Ma'aikatar Kulawa

Mai saka idanu albarkatu ya ƙunshi ƙarin cikakkun bayanai idan kuna buƙatarsa. Bayan nauyin CPU da RAM, kuna iya ganin ayyukan "karanta" da "rubutu", buɗe fayiloli, ayyuka masu alaƙa da ɗakunan karatu, da ayyukan cibiyar sadarwa a cikin ainihin lokaci.

Kuna so ku san yadda ake buɗe Resource Monitor? Muna da 'yan zaɓuɓɓuka a gare ku:

  • danna "Bude Kayan Kulawa"A cikinPerformance” na taga Task Manager;
  • shiga"tashi" umarni a layin umarni ko "Run” taga;
  • zabi "Ma'aikatar Kulawa"A cikinKayayyakin aiki,” menu na mai sarrafa ayyuka

Ana gabatar da bayanai a cikin kowane shafi na Kula da Albarkatu a matsayin teburi da jadawali. Don bambanta saitin ginshiƙai a cikin allunan kuna buƙatar danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama a saman ɓangaren kowane shafi kuma zaɓi "Zaɓi ginshiƙai"Idan ka yi alama a kowane tsari a kowane shafi, bayanan da ke cikin duk sauran shafuka za a jera su ta hanyar zaɓaɓɓun dabi'u.

Ana gabatar da bayanai akan ayyukan CPU, ƙwaƙwalwar ajiya, diski, da hanyar sadarwa a cikin shafuka daban-daban, kuma "Overview” shafin yana ƙunshe da tarin bayanai daga duk abubuwan da aka haɗa.

Yadda ake tafiyar da Resource Monitor akan Windows OS

Bari mu kalli wasu iyakoki masu amfani na Windows' Resource Monitor.

Neman tsari da ke toshe fayil

Ana iya samun yanayi yayin ƙoƙarin sharewa ko gyara fayil ɗin tsarin yana nuna saƙon kuskure yana cewa fayil ɗin wani aikace-aikacen yana amfani da shi don haka ba za a iya gyara ko gogewa ba. Domin nemo tsarin da ke toshe fayil ɗin, kuna buƙatar shigar da wani ɓangaren sunansa a cikin “Hannun hannu masu alaƙa" sashe a cikin "CPU” tab. Ƙare tsarin idan ya cancanta.

Kula da ayyukan diski

Kula da ayyukan diski

A cikin "faifai" tab za ka iya ganin yadda ake gudanar da ayyukan karanta-rubutu. A kan hoton hoton, za ka iya ganin misali lokacin da tsarin ya yi bayani dalla-dalla swap fayil "c:/pagefile.sys”, wanda galibi yana rage saurin tsarin kuma yana nuna karancin RAM da ake samu.

Hakanan, kula da "Tsawon layin diski” metric. A al'ada, bai kamata ya wuce adadin diski fiye da sau biyu ba.

Yawan hits na wannan ma'auni da tsawon lokacin aiki na iya nuna ƙarancin aikin tsarin faifai.

Kula da ayyukan cibiyar sadarwa a cikin Windows OS

Kula da ayyukan cibiyar sadarwa

A cikin "Network" tab za ku iya nemo hanyoyin da ke loda hanyar sadarwar ku da yawa. Zan iya zama wasu aikace-aikacen ɓangare na uku (kamar yadda aka kwatanta a kan screenshot) ko tsarin ciki. Sabunta tsarin atomatik zai zama misali mai kyau.

A cikin "TCP-haɗin kai” sashen zaku sami ma’auni masu amfani kamar “Fakitin lost" kashi da "rashin laka” hakan zai taimaka maka kimanta hanyar sadarwar ku.

Har ila yau, a cikin "Network” tab za ku sami tashoshin sauraron sauraro da matsayin Firewall.

Me ya sa Windows ke lanƙwasa - Kulawar Ayyuka

Manajan ɗawainiya da manajan albarkatu za su taimaka muku nemo matsalar kawai a ƙarƙashin yanayin cewa yana faruwa a daidai lokacin da kuke gudanar da bincike. Koyaya, sau da yawa matsala na iya bayyana lokaci-lokaci. Don haka, za mu bayyana wasu kayan aikin sa ido don sa ido kan yanayin tsarin ku a wani ɗan lokaci.

Kulawar aiki

Mai saka idanu akan ayyuka yana ba ku damar bin ma'auni na abubuwa daban-daban na tsarin aiki. Misali, abu "Fannin jiki"yana da ma'auni masu zuwa"Ayyukan diski %"Da kuma"Matsakaicin tsayin layin diski", da abu"Memory"yana da metric"Fitowar shafuka/s".

Yadda ake budewa:

  • zabi "Kulawar aiki"A cikinKayayyakin aiki,” menu na manajan sabobin;
  • gudu"turare"a cikin layin umarni ko"Run” Taga;
  • zabi "Kulawar aiki"A cikinAdministration” sashe na kula da panel.

Aiki Monitor ya ƙunshi manyan abubuwa guda uku: “Kayan aikin sa ido","Saitin mai tattara bayanai"Da kuma"Rahotanni”. A cikin “Kayan aikin sa ido"Sashen za ku iya nemo kayan aiki don saka idanu akan ƙididdiga a cikin ainihin lokaci ko duba rahotannin da aka adana a baya."Saitin mai tattara bayanai" ya ƙunshi saitin masu saka idanu waɗanda za mu kiyaye. Don nazarin tsarin mu, za mu iya amfani da ƙungiyoyin tsarin da ake da su ko ƙirƙirar sababbi. A cikin "Rahotanni” sashen za ku ga adana sakamakon sa ido.

Bari mu dubi binciken mu ta hanyar amfani da saitin masu tattara bayanai da ke cikin “Aiwatar da Tsarin"

1. Je zuwa “Saitin masu tattara bayanai" sashe - "System"da kaddamar"Aiwatar da Tsarin"

Rahoton Monitor Performance - dawo da Windows ba tare da sake shigar da shi ba

2. Jira har sai an tattara bayanan - minti 1 ta tsohuwa sannan kuma buɗe sabon rahoton a cikin "Rahotanni" sashe - "System Performance"

Mai duba aiki a cikin Windows OS

A saman rahoton, zaku iya ganin tarin bayanai daga manyan sassan tsarin da wasu shawarwari idan an gano wata matsala. Binciken ya gano rashin RAM akan sabar gwajin mu.

Don ganin yadda masu lissafin ke canzawa yayin aikin tattara bayanai danna"Duba bayanai a cikin Kulawar AyyukaBayan haka danna duk wani na'urar da kuke so a kasan allon, misali, "lodin CPU%"Kuma danna"haskaka"a cikin kayan aiki don haskaka jadawali tare da layin baki mai ƙarfi. A ƙarƙashin jadawali, za ku ga matsakaici, matsakaicin, da mafi ƙarancin ƙimar ƙidayar da aka zaɓa.

Ƙirƙirar abin amfani don tattara bayanai a cikin Kula da Ayyuka

A matsayinka na mai mulki, ana adana duk rahotanni azaman fayiloli na yau da kullun zuwa "c:\Perflog” folder, don haka za ku same ta cikin kankanin lokaci ku sanya shi a duk inda kuke bukata.

Saitin masu tattara bayanai da aka gina a ciki ba za a iya gyara su ba, amma ga waɗanda kuka ƙirƙira da hannu za ku iya saita sigogi daban-daban, kamar tsawon lokacin tattara bayanai, ko lokacin da aka tsara.

Domin ƙirƙirar rukuni, ya kamata ku danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama akan "Special" folder in "Saitin masu tattara bayanai" sashe, zaži "Add"-"Saitin masu tattara bayanai" kuma ku bi umarnin wizard, idan kun danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama akan rukunin da kuka ƙirƙira kuma zaɓi "Properties” zai bude taga inda zaku iya gyara sigogin tsoho.

Yadda ake nemo daskarewar Windows da dalili tare da Log ɗin Event

Shafin Farko

Ana yin rikodin duk mahimman canje-canje a cikin tsarin aiki a cikin log ɗin Abubuwan da suka faru, ko ƙaddamarwa/tsayar da sabis, sabunta shigarwa, sake kunnawa, karantawa daga kuskuren faifai ko gazawar aikace-aikace. Abubuwan da suka faru sun kasu kashi-kashi bayanai, mahimmanci, saƙonnin kuskure, da abubuwan faɗakarwa.

Idan naku Windows yana raguwa, jinkiri a wasu lokuta ko kasawa a wasu lokuta, ko wataƙila aikace-aikacen yana aiki mara ƙarfi, akwai kyakkyawan damar cewa zaku sami bayanan da suka danganci matsalolin a cikin log ɗin Event. Ta hanyar waɗannan bayanan, za ku iya gano abin da ke haifar da matsala.

Yadda za a kaddamar da log log:

  • zabi "Duba abubuwan da suka faru"A cikinKayayyakin aiki,” menu na Task Manager.
  • zabi "Duba abubuwan da suka faru"A cikinAdministration” kungiya a cikin kula da panel.
  • gudu"newsvwr"a cikin layin umarni ko a"Run”Taga

Logs suna samuwa a cikin "Windows logs"Da kuma"Aikace-aikace da ayyuka" Sassan. Mafi kusantar bayanin game da kurakurai zai kasance a cikin "System"Login da"Windows logs"Sashe." Duk da haka, idan kun san a gabani ainihin abin da kuke nema, duba data kasance "Abubuwan gudanarwa"inda za ku iya ganin bayanai daga duk babban rajistan ayyukan. Ba za ku iya gyara ra'ayi na yanzu ba, don haka idan kuna buƙatar canza rajistan ayyukan ko rukunin abubuwan da suka faru, ƙirƙira ra'ayin ku ko kwafi wanda yake.

Danna maɓallin linzamin kwamfuta na dama akan "Abubuwan gudanarwa"duba kuma zabi"Kwafi kallo mai iya daidaitawa", Danna"Ок" a cikin taga da aka buɗe. A sakamakon haka, za ku ga sabon ra'ayinku "Abubuwan Gudanarwa (1)Don gyara wannan ra'ayi zaɓi shi kuma danna maɓallin gefen dama na taga ".Tace duban da ake iya gyarawa".

Kuna iya saita fitarwa don kurakurai da al'amura masu mahimmanci kawai don gudanar da bincike.

Yadda za a gano dalilin da ya sa Windows lags

Mai duba abin dogaro

Ana iya ɗaukar abin dogaro a matsayin ƙari ga log ɗin Abubuwan da suka faru. Don ƙaddamar da shi kuna buƙatar buɗewa "Control panel", je zuwa"Cibiyar tallafi"Kuma danna"Nuna log ɗin dogara"A cikinMaintenance"Sashe.

Yadda ake duba abubuwan da ke faruwa a cikin Reliability Monitor

Abubuwan da ke faruwa a cikin taga na duba an haɗa su ta kwanan wata. Idan ka zaɓi takamaiman kwanan wata, za ka ga jerin abubuwan da ke da alaƙa a kasan allon. Hakanan zaku ga layin dogaro a saman allon ya danganta da matakin mahimmanci. Wannan zai taimaka muku kimanta tasirin gazawar.

Kayan aikin da muka bayyana suna dacewa da juna. Shi ya sa yin amfani da su a cikin hadaddun zai ba ku cikakken bayani game da tsarin ku.

Waɗannan kayan aikin na iya taimakawa wajen nemo mafi yawan matsalolin da Windows ke fuskanta. Sau da yawa ana iya gano waɗannan matsalolin da kawar da su waɗanda ke ba ku damar dawo da aikin tsarin ba tare da sake shigar da Windows ba.

⮜ Labari na baya Yadda ake ƙara ƙarin adireshin IP zuwa uwar garken Windows
Labari na gaba ⮞ 5 Saitunan Sabar gama gari don aikace-aikacen gidan yanar gizon ku

Tambaye mu game da VPS

A ko da yaushe a shirye muke mu amsa tambayoyinku a kowane lokaci dare ko rana.